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TOLEO NA.13    JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)   MACHI 2022

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Innocent Bashungwa 
akizungumza wakati wa hafla ya Utoaji wa Tuzo za Ubora wa Taaluma kwa matokeo ya mtihani wa kumaliza 
Elimu ya Msingi, Kidato cha Nne na Kidato cha Sita kwa Mwaka 2021 iliyofanyika Februari 11, 2022 jijini 

Dodoma.

WAZIRI BASHUNGWA AWATAKA WAKUU WA 
SHULE KUSIMAMIA MIRADI KWA UFASAHA



TAHARIRI 2

Serikali ya Awamu ya Sita 
chini ya uongozi wa Rais 
wetu mpendwa, Mhe. 
Samia Suluhu Hassan 
imefanya jitihada 

kubwa za kuboresha mazingira 
ya utoaji wa elimu nchini ikiwa 
ni moja ya mikakati yake ya 
kuifanya sekta ya elimu kupiga 
hatua zaidi na kulifanya Taifa 
letu kufikia malengo yake katika 
maendeleo. 

Hivi karibuni tumeshuhudia 
fedha nyingi zikitumika katika 
kuimarisha miundombinu 
mbalimbali ya shule ikiwemo 
ujenzi wa vyumba vya madarasa 
kote nchini ili kuweka mazingira 
mazuri ya utoaji elimu.

Ujenzi wa miundo mbinu 
hiyo umesaidia kutatua 

changamoto iliyokuwepo kwa 
muda mrefu ya upungufu wa 
vyumba vya madarasa uliokuwa 
unasababisha wanafunzi 
kwenye baadhi ya shule 
kurundikana kwenye darasa 
moja wakati wa masomo na 
hata wengine kusomea chini 
ya miti kitu ambacho kilikuwa 
kinarudisha nyuma maendeleo 
ya elimu. 

Baada ya kazi nzuri ya ujenzi 
wa miundombinu kufanyika 

wadau wa elimu tuna kila 
sababu ya kuhamasisha wazazi, 
walezi na jamii kwa ujumla ili 
kila mtoto anayestahili kwenda 
shule apate haki hiyo kikamilifu. 

Kwa upande wa walimu, 
miundombinu hiyo pia 
inapaswa kutupa ari na hamasa 
ya kufanya kazi kwa bidii, weledi 
na uzalendo zaidi katika kutoa 
huduma bora kwa wanafunzi ili 
tuendelee kujenga Taifa bora.
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RAIS AMETUJENGEA MADARASA, 
SASA TUIHIMIZE JAMII KUPELEKA 

WATOTO SHULE KWA WAKATI
Ujenzi wa miundo mbinu hiyo 
umesaidia kutatua changamoto 
iliyokuwepo kwa muda mrefu ya 
upungufu wa vyumba vya madarasa 

uliokuwa unasababisha wanafunzi kwenye baadhi 
ya shule kurundikana kwenye darasa moja...”



Na. Mwandishi Wetu - Dodoma

WAZIRI wa Nchi 
Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa 
na Serikali za 
Mita (TAMISEMI), 

Innocent Bashungwa amewataka 
wakuu wa shule nchini kusimamia 
miradi ya shule kwa ufasaha ili 
iendane na thamani ya fedha 
zilizotolewa na Serikali.

Waziri Bashungwa ameyasema 
hayo hivi karibuni jijini Dodoma 
kwenye hafla ya utoaji wa Tuzo za 
Ubora wa Taaluma kwa matokeo 
ya mtihani wa kumaliza Elimu ya 
Msingi, Kidato cha Nne na Kidato 
cha Sita kwa Mwaka 2021 kwa 
mikoa 26 ya Tanzania bara.

Alisema ili kufikia malengo ya 
serikali ni lazima kusimamia miradi 
yote kwa ufasaha na kuhakikisha 
inaendana na thamani ya fedha, 

na mali za shule zitunzwe vizuri ili 
ziweze kudumu kwa muda mrefu.

“Natoa maagizo kwa Wakuu 
wote wa Shule nchini kuhakikisha 
kwamba wanasimamia sheria, 
miongozo na taratibu katika sekta 
ya elimu, kusimamia miradi yote 
inayotekelezwa katika maeneo 
yao, pamoja na kutunza majengo 
ili yatumike hata katika vizazi 
vijavyo,” alisema Bashungwa.

“Wapo baadhi yenu ambao 
hamna uhusiano mzuri na jamii 
hivyo hukwamisha utekeleaji 
wa shughuli za serikali hasa 
miradi, mnapokuwa na uhusiano 
mzuri na viongozi katika jamii 
inarahisisha katika utekelezaji 
na hata utunzaji wa majengo ya 
serikali,” alisema Bashungwa.

Kwa upande wake Kaimu 
Rais wa Chama Cha Walimu 
Tanzania (CWT) Mwalimu, Dina 
Mathamani amesema wao kama 
walimu wameona umuhimu 
wa kutoa tuzo na pongezi kwa 
walimu waliofanya vizuri na 
kuwafanikisha wanafunzi kufaulu 
vizuri.

“Ufaulu unaendelea kupanda 
siku hadi siku taaluma zinapanda 
na mazingira ya walimu 
yataendelea kuboreshwa na 
niahidi kwa niaba ya Chama cha 
Walimu kuwa tutafanya kazi kwa 
weledi na kuhakikisha ufaulu 
unaongezeka ili tupate wataalamu 
katika sekta mbalimbali” alisema 
Mwl. Mathamani.

Awali Katibu Mkuu wa Chama 
Cha Walimu Tanzanaia (CWT), 
Mwalimu Deus Seif alisema 
Chama hicho kinatambua jitihada 
kubwa zinazofanywa na serikali 

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                             MACHI 2022

HABARI 3
WAZIRI BASHUNGWA AWATAKA WAKUU WA 

SHULE KUSIMAMIA MIRADI KWA UFASAHA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Innocent Bashungwa akizungumza wakati wa hafla 
ya Utoaji wa Tuzo za Ubora wa Taaluma kwa matokeo ya mtihani wa 
kumaliza Elimu ya Msingi, Kidato cha Nne na Kidato cha Sita kwa 

Mwaka 2021 iliyofanyika Februari 11, 2022 jijini Dodoma.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais 
TAMISEMI, David Silinde 
akizungumza wakati wa hafla 
ya Utoaji wa Tuzo za Ubora wa 
Taaluma kwa matokeo ya mtihani 
wa kumaliza Elimu ya Msingi, 
Kidato cha Nne na Kidato cha Sita 
kwa Mwaka 2021 iliyofanyika 
Februari 11,2022 jijini Dodoma.
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HABARI 4

katika kuboresha maisha ya 
watanzania wakiwemo walimu.

Aidha, Mwl. Seif ameiomba 
serikali kulipa madai ya walimu 
wanayodai kupitia  Halmashauri 
mbalimbali ili kuongeza ari ya 
kutekeleza wajibu wao kwa 
ufanisi zaidi.

“Pia kuna madai mbalimbali 

ya walimu bado yapo katika 
Halmashauri   zetu  na hata 
wizarani, likizo, matibabu, 
uhamisho, malimbikizo ya 
mishahara na madaraja. 
Tunaomba uhakiki wa mara kwa 
mara ufanyike na walimu walipwe 
ili kuongeza ari ya kufanya kazi,” 
amesema

Sehemu ya walimu pamoja na wanafunzi wakifatilia hotuba mbalimbali 
wakati wa hafla ya Utoaji wa Tuzo za Ubora wa Taaluma kwa matokeo 
ya mtihani wa kumaliza Elimu ya Msingi, Kidato cha Nne na Kidato 
cha Sita kwa Mwaka 2021 iliyofanyika Februari 11, 2022 jijini Dodoma.

WAZIRI BASHUNGWA AWATAKA WAKUU WA 
SHULE KUSIMAMIA MIRADI KWA UFASAHA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, 
Anthony Mtaka akitoa salamu za 
Mkoa wakati wa hafla ya Utoaji 
wa Tuzo za Ubora wa Taaluma kwa 
matokeo ya mtihani wa kumaliza 
Elimu ya Msingi, Kidato cha Nne 
na Kidato cha Sita kwa Mwaka 
2021 iliyofanyika Februari 11, 

2022 jijini Dodoma.

Kaimu Rais wa Chama Cha 
Walimu Tanzania (CWT), Mwl. 
Dina Mathamani akizungumza 
wakati wa hafla ya utoaji wa 
Tuzo za Ubora wa Taaluma kwa 
matokeo ya mtihani wa kumaliza 
Elimu ya Msingi, Kidato cha Nne 
na Kidato cha Sita kwa Mwaka 
2021 iliyofanyika Februari 11, 

2022 jijini Dodoma.
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HABARI 5

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Innocent Bashungwa, akikabidhi tuzo kwa mmoja wa walimu 
wakati wa hafla ya utoaji wa Tuzo za Ubora wa Taaluma kwa matokeo ya 
mtihani wa kumaliza Elimu ya Msingi, Kidato cha Nne na Kidato cha Sita 

kwa Mwaka 2021 iliyofanyika Februari 11, 2022 jijini Dodoma.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Innocent 
Bashungwa, akikabidhi medali kwa 
mmoja wa wanafunzi wakati wa 
hafla ya utoaji wa Tuzo za Ubora wa 
Taaluma kwa matokeo ya mtihani 
wa kumaliza Elimu ya Msingi, 
Kidato cha Nne na Kidato cha 
Sita kwa Mwaka 2021 iliyofanyika 

Februari 11, 2022 jijini Dodoma.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Innocent 
Bashungwa, akikabidhi medali kwa 
mmoja wa wanafunzi wakati wa 
hafla ya utoaji wa Tuzo za Ubora wa 
Taaluma kwa matokeo ya mtihani 
wa kumaliza Elimu ya Msingi, 
Kidato cha Nne na Kidato cha 
Sita kwa Mwaka 2021 iliyofanyika 

Februari 11, 2022 jijini Dodoma.

WAZIRI BASHUNGWA AWATAKA WAKUU WA 
SHULE KUSIMAMIA MIRADI KWA UFASAHA
Pamoja na hayo, Kiongozi 

huyo aliiomba Serikali kuendelea 
kujenga   nyumba za walimu 
hasa wa maeneo ya pembezoni 
ambapo kuna shida zaidi ya 
nyumba ili kuwaondoa walimu 
katika adha ya kutembea umbali 
mrefu kufika shuleni.

Hafla hivyo ya utoaji wa Tuzo 
hizo za Ubora wa Taaluma kwa 
matokeo ya mtihani wa kumaliza 
Elimu ya Msingi, Kidato cha Nne 
na Kidato cha Sita kwa Mwaka 
2021 ilihudhuriwa na viongozi 
mbalimbali akiwemo Katibu wa 
Tume ya utumishi wa Walimu 
(TSC), Mwl. Paulina Nkwama.
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HABARI

Na. Mwandishi Wetu - Zanzibar

Katibu Mkuu Wizara 
ya Elimu na Mafunzo 
ya Amali Zanzibar, Ali 
Khamis ameipongeza 
Tume ya Utumishi wa 

Walimu (TSC) kwa kuendelea 
kusimamia nidhamu na maadili ya 
walimu kwa ufanisi kitu ambacho 
kimesaidia kuongezeka kwa 
kiwango cha ufaulu wa wanafunzi 
nchini. 

Kiongozi huyo aliipongeza 
TSC kwa nyakati tofauti, wakati 
viongozi wa TSC wakiongozwa 
na Mwenyekiti na Katibu wa 
tume hiyo walipomtembelea 
ofisini kwake na Katibu Mkuu 
huyo alipotembelea Mkutano wa 
Tume uliokuwa unafanyika katika 
ukumbi wa jengo la Mamlaka 
ya Udhibiti Huduma za Maji na 
Nishati (ZURA) visiwani Zanzibar 
hivi karibuni. 

Bw. Khamis alisema TSC 
imekuwa kielelezo bora kutokana 
na utendaji wake wa kazi wa 
kusimamia maadili na nidhamu 

ya walimu na hivyo kusaidia 
wanafunzi kupata haki yao ya 
msingi ya kufundishwa kikamilifu 
na  kuifanya sekta ya elimu 
kuendelea kuwa na maendeleo 
mazuri.

“Maendeleo mazuri ya taaluma 
ya mwanafunzi yanasababishwa 
na walimu wanaowajibika, 

walimu wasipokuwa na nidhamu 
na maadili katika utendaji wao 
wa kazi ni wazi kuwa viwango 
vya taaluma kwa wanafunzi 
vitaporomoka. Usimamizi 
wa walimu mnaoufanya 
kwa kiasi kikubwa unasaidia 
wanafunzi kupatiwa haki yao ya 
kufundishwa,” alisema kiongozi 

KATIBU MKUU WIZARA YA ELIMU NA 
MAFUNZO YA AMALI ZANZIBAR AIPONGEZA 
TSC KWA KUSIMAMIA NIDHAMU YA WALIMU

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Ali 
Khamis akiongea na viongozi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba (kushoto) na Katibu wa TSC, 
Paulina Nkwama (kulia). Mazungumzo hayo yalifanyika ofisini kwa 

Katibu Mkuu huyo mjini Unguja hivi karibuni.

Makamisha pamoja na 
Wakurugenzi wa TSC 
wakiendelea kufuatilia 
mazungumzo kati ya Katibu 
Mkuu Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Amali Zanzibar, 
Ali Khamis na Mwenyekiti wa 
TSC, Prof.  Willy Komba pamoja 
na Katibu wa TSC, Paulina 
Nkwama. Mazungumzo hayo 
yalifanyika ofisini kwa Katibu 
Mkuu huyo mjini Unguja hivi 

karibuni.
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HABARI

huyo.
Akizungumzia usimamizi wa 

maadili na nidhamu ya walimu 
visiwani hapo, Katibu Mkuu huyo 
alisema Zanzibar bado haijawa 
na chombo mahsusi kama ilivyo 
TSC, badala yake Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya Amali ndiyo 
inayosimamia masuala yote ya 
elimu na walimu huku akieleza 
kuwa ipo haja ya wao kuanzisha 
chombo hicho ili kuongeza 
ufanisi wa usimamizi wa masuala 
ya walimu. 

Aliongeza kuwa pamoja na 
kwamba taaluma kwa wanafunzi 
visiwani hapo ni nzuri bado kuna 
umuhimu wa kuwa na chombo 
cha kusimamia maadili ya walimu 
kuanzia ngazi za chini ili iwe rasihi 
kumrekebisha mwalimu mapema 
pale anapokwenda kinyume na 
maadili ya kazi yake.

“Nilijaribu kufuatilia kwenye 
shule za wilaya mbalimbali kujua 
sababu zinazofanya wanafunzi 

Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba akiteta jambo 
na Katibu Mkuu Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Amali Zanzibar, Ali Khamis nje ya jengo la Wizara 

hiyo visiwani Zanzibar.

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Ali 
Khamis akiongea na Makamishna pamoja na Sekretarieti ya TSC 
(hawapo pichani) wakati alipotembelea mkutano wa tume hiyo uliokuwa 
ukifanyika katika ukumbi wa jengo la Mamlaka ya Udhibiti Huduma za 
Maji na Nishati (ZURA) visiwani Zanzibar hivi karibuni. Wengine ni 
Mwenyekiti wa TSC, Prof.  Willy Komba (katikati) na Katibu wa TSC, 

Paulina Nkwama (kushoto).

Katibu wa TSC, Paulina Nkwama akiteta jambo 
na Katibu Mkuu Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Amali Zanzibar, Ali Khamis nje ya jengo la Wizara 

hiyo visiwani Zanzibar.

KATIBU MKUU WIZARA YA ELIMU NA 
MAFUNZO YA AMALI ZANZIBAR AIPONGEZA 
TSC KWA KUSIMAMIA NIDHAMU YA WALIMU
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HABARI

wasifanye vizuri katika mitihani 
yao. Mwanzoni tulifikiri sababu 
kubwa ni upungufu wa walimu 
na mlundikano wa wanafunzi 
darasani. Tulipoangalia wilaya 
moja moja tuligundua kuwa zile 
zinazoonekana zina wanafunzi 
wengi bado wamefanya vizuri 
kuliko maeneo yenye wanafaunzi 
wachache darasani na zile shule 
zenye walimu wengi tuliona bado 
hawakufanya vizuri sana. Mwisho 
tukagundua kwamba tatizo 
kubwa lipo kwenye nidhamu 
na uwajibikaji wa walimu wetu. 
Hivyo, tunaendelea kuangalia 
namna nzuri zaidi itakayosaidia 
kusimamia maadili ya walimu kwa 
karibu” alisema. 

Viongozi hao wa TSC walipata 
fursa ya kumwelezea Katibu Mkuu 
huyo namna TSC inavyofanya  
kazi kuanzia ngazi ya shule hadi 
ngazi ya Makao Makuu na namna 
mamlaka hiyo inavyoendesha 
mashauri ya nidhamu pamoja na 
rufaa zinazowahusu walimu.

KATIBU MKUU WIZARA YA ELIMU NA 
MAFUNZO YA AMALI ZANZIBAR AIPONGEZA 
TSC KWA KUSIMAMIA NIDHAMU YA WALIMU

Katibu Mkuu Wizara ya 
Elimu na Mafunzo ya 
Amali Zanzibar, Ali Khamis 
akiongea na Makamishna 
pamoja na Sekretarieti ya 
TSC wakati alipotembelea 
mkutano wa tume hiyo 
uliokuwa ukifanyika 
katika ukumbi wa jengo 
la Mamlaka ya Udhibiti 
Huduma za Maji na Nishati 
(ZURA) visiwani Zanzibar 

hivi karibuni.

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Ali 
Khamis (wa tatu kutoka kulia mstari wa mbele) akiwa katika picha ya 
pamoja na Mwenyekiti wa TSC,  Prof.  Willy Komba (wa pili kutoka 
kulia mstari wa mbele, mwenye tai nyeupe), Katibu wa TSC Paulina 
Nkwama (wanne kutoka kushoto). Wengine ni Makamishana pamoja na 

Wakurugenzi wa TSC.
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HABARI

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Ali Khamis (wa pili kutoka kulia kwa 
waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja na Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba (wa tatu kutoka kulia 
kwa waliokaa), Katibu wa TSC Paulina Nkwama (wanne kutoka kulia kwa waliokaa), Mwenyekiti Msaidizi 
wa TSC, Bahati Mgongolwa (wa kwanza kulia kwa waliokaa) na Mkurugenzi wa Elimu Sekondari wa Wizara 
ya Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Asya Iddi Issa (wa kwanza kushoto kwa waliokaa). Wengine ni 
Makamishana wa TSC pamoja na Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi wa Rasilimali Watu wa TSC, Moses 

Chitama (wa kwanza upande wa kushoto kwa waliosimama).

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Ali Khamis (wa pili kutoka kulia kwa 
waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja na Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba (wa tatu kutoka kulia 
kwa waliokaa), Katibu wa TSC Paulina Nkwama (wanne kutoka kulia kwa waliokaa), Mwenyekiti Msaidizi 
wa TSC, Bahati Mgongolwa (wa kwanza kulia kwa waliokaa) na Mkurugenzi wa Elimu Sekondari wa Wizara 
ya Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Asya Iddi Issa (wa kwanza kushoto kwa waliokaa). Wengine ni 

Makamishna na Sekretarieti ya TSC.

KATIBU MKUU WIZARA YA ELIMU NA 
MAFUNZO YA AMALI ZANZIBAR AIPONGEZA 
TSC KWA KUSIMAMIA NIDHAMU YA WALIMU



Na. Mwandishi Wetu – Masasi 

Hali ya kutoshirikishwa 
katika maandalizi 
ya mipango kazi ya 
mafunzo kwa walimu 
inayoendana na 

bajeti na ikama kumebainika 
kuwa sehemu ya kikwazo katika 
utekelezaji kwa ufasaha wa 
jukumu la kisheria la Ajira na 
Maendeleo ya Walimu katika 
Ofisi ya Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) Wilayani Masasi, 
Mkoani Mtwara inayohudumia 
Halmashauri mbili; Masasi Wilaya 
na Masasi Mji. 

Akizungumza na Mkuu wa 
Kitengo cha Mawasiliano ya 
Serikali Tume Makao Makuu, Ndg. 
Gerard Chami, hivi karibuni akiwa 
ziarani katika mikoa ya Mtwara, 
Lindi, Pwani, na Morogoro, kwa 
niaba ya Kaimu Katibu Msaidizi 
(KKM) wa TSC Masasi, Mwl. Chama 

Hokororo; Mwl. Delaide Mrope, 
alisema; Mipango ya mafunzo 
huandaliwa na Halmashauri 

husika ambayo hutambulika 
kama mwajiri huku jukumu la 
maendeleo ya walimu hao na 
msawazo baada ya ajira zao likiwa 
chini ya TSC ambao wanapaswa 
kushirikishwa na kushauri katika 
mipango hiyo ya mafunzo kila 
mwaka kusaidia kutoathiri 
maendeleo hayo ya walimu na 
utoaji elimu kwa ujumla vituoni. 

“Pamoja na kukumbushana 
mara kwa mara na wenzetu 
wa Halmashauri juu ya jukumu 
letu la kisheria kwenye ajira na 
maendeleo ya walimu baada ya 
ajira zao lakini bado tumekua 
tukikabiliwa na changamoto 
kubwa sana ya kutoshirikishwa 
katika maandalizi ya mipango ya 
mafunzo na bajeti zinazowahusu 
walimu tunaowahudumia. Ni 

HABARI 10
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Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali, Gerard Chami akiongea 
na Watumishi wa TSC Wilaya ya Masasi wakati wa ziara yake wilayani 
hapo iliyofanyika hivi karibuni kwa lengo la kufahamu maendeleo ya ofisi 

hiyo katika kutoa huduma kwa walimu.

Afisa Ajira na Maendeleo ya Walimu wa TSC Wilaya ya Masasi, Delaide 
Mrope akielezea hatua iliyofikiwa na ofisi hiyo katika kutoa huduma kwa 
walimu wakati wa kikao cha watumishi wa TSC wilayani hapo na Mkuu 
wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu 
kilichofanyika hivi karibuni. Kushoto ni Afisa wa TSC Wilaya ya Masasi, 
Muksin Mussa na upande wa kulia ni Katibu Muhtasi wa TSC Wilaya 

ya Masasi, Ziada Milanzi.

KUTOSHIRIKISHWA MAANDALIZI YA MIPANGO 
YA MAFUNZO KWA WALIMU, KIKWAZO KATIKA 

UTEKELEZAJI WA JUKUMU LA KISHERIA LA 
AJIRA NA MAENDELEO YA WALIMU – TSC MASASI



wito wetu kwao tunaendelea 
kuwakumbusha kuishirikisha Ofisi 
ya TSC Wilaya katika maandalizi 
ya mipango hii ili kushauriana 
na kutoka na mipango iliyo bora 
kwetu sote na inayotekelezeka bila 
changamoto kwani tunapaswa 
kuzungumza lugha moja na 
kutembea pamoja kulisukuma 
gurudumu hili la Elimu nchini.” 
Alisema Mwl. Mrope 

Kwa niaba ya KKM Hokororo, 
Mwl. Mrope alisema wanajivunia 
kwa kiwango kikubwa Wakuu 
wa Shule na Walimu Wakuu 
kuendelea kufuatilia kwa karibu, 
kusimamia na kuwezesha 
maendeleo ya watumishi vituoni 
mwao kwa yale yaliyo chini ya 
mamlaka zao kisheria kwani 
yanapunguza malalamiko na 
kuongeza tija ya uwajibikaji kwa 
walimu. 

Aidha, Mwl. Mrope alisema 
Uongozi wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Masasi umekua na 
ushirikiano mkubwa na Ofisi 
ya TSC Wilaya ya Masasi katika 
utekelezaji wa majukumu 
mbalimbali yanayoihusu sekta 
ya Elimu wakiwamo walimu 
ikiwamo kushirikishwa katika 
vikao mbalimbali muhimu vya 
maamuzi na mashauriano pamoja 
na kuipatia Tume ofisi kwa ajili 
ya utekelezaji wa majukumu na 
kuonana na wateja na wadau wa 
Tume tofauti na Halmashauri ya Mji 
Masasi ambao wamekua wazito 
sana katika kutoa ushirikiano na 
hivyo kuleta ugumu mkubwa 
katika utekelezaji wa majukumu 
ya Tume wilayani katika eneo hilo 
la mji. 

Kwa niaba ya KKM Hokororo, 
Mwl. Mrope alitoa rai kwa Uongozi 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Masasi na Halmashauri ya Mji 
Masasi kuwakabidhi walimu 
barua na mikataba ya ajira kwa 

wakati kwani sehemu kubwa ya 
wateja wao wanaowahudumia 
mpaka sasa wamepokea barua 
za ajira wakisubiri kwa kipindi 
kirefu mikataba ya ajira na hivyo 
kushusha ari ya uwajibikaji wa 
walimu kutokana na kutokua na 
mikataba hiyo. 

Ofisi ya TSC Wilayani Masasi, 
Mkoani Mtwara inahudumia 
Halmashauri mbili ya Masasi 
Wilaya na Masasi Mji zikiwa na 
jumla ya shule 205 ambazo kati 
yake Shule za Msingi ni 168, 
Sekondari 37, na Shikizi sita 
(Liurungu, Pachani, Namatutwe, 
Namaunya, Mkajamila, na 
Nangose Juu), zikihudumiwa na 
jumla ya Walimu 1,826 (Wanaume 
1,049 na Wanawake 777) ambao 
kati yao; Walimu 1,300 (Wanaume 
691 na Wanawake 609) 
wanafundisha Shule za Msingi 
huku Walimu 526 (Wanaume 
359 na Wanawake 167) wakiwa 
wanafundisha Shule za Sekondari. 

Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano ya Serikali na Habari 
kutoka Ofisi ya Rais – Tume ya 
Utumishi wa Walimu Makao 
Makuu, Ndg. Gerard Chami yupo 
katika mwendelezo wa ziara 
za Kitengo cha Mawasiliano ya 
Serikali na Habari za kila mwezi 
kutembelea Ofisi za TSC Wilaya 
zilizopo katika wilaya 139 hapa 
nchini ili kujionea uwajibikaji na 
kupata taarifa za utekelezaji wa 
majukumu ya TSC Wilaya pamoja 
na kutoa elimu zaidi ya uelewa 
wa majukumu ya TSC kwa wadau 
mbalimbali wa Tume.

Watumishi wa TSC Wilaya ya Masasi Delaide Mrope (katikati), Muksin 
Mussa (kushoto) na Ziada Milanzi (kulia) wakimsikiliza Mkuu wa 
Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu, 
Gerard Chami (hayupo pichani) wakati wa kikao cha watumishi hao na 

kiongozi huyo kilichofanyika hivi karibuni Wilayani Masasi.

KUTOSHIRIKISHWA MAANDALIZI YA MIPANGO 
YA MAFUNZO KWA WALIMU, KIKWAZO KATIKA 

UTEKELEZAJI WA JUKUMU LA KISHERIA LA 
AJIRA NA MAENDELEO YA WALIMU – TSC MASASI
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HABARI
TUZO ZA UBORA WA TAALUMA KWA MATOKEO YA MITIHANI 
YA ELIMU YA MSINGI NA SEKONDARI ZAFIKISHWA ZANZIBAR

Na Mwandishi Wetu - Zanzibar

Mkurugenzi Msaidizi 
wa Elimu ya Awali 
na Msingi kutoka 
Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali 

za Mitaa (TAMISEMI) ambaye pia 
ni Kamishna wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC), Suzana Nussu 
amekabidhi Tuzo za Ubora wa 
Taaluma kwa matokeo ya mtihani 
wa kumaliza Elimu ya Msingi, 
Kidato cha Nne na Kidato cha Sita 
kwa Mwaka 2021 kwa upande wa 
Zanzibar.

Kiongozi huyo alikabidhi 
tuzo hizo hivi karibuni visiwani 
Zanziabar huku akieleza kuwa  
zoezi la kukabidhi tuzo hizo 
kitaifa ilifanya na Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais TAMISEMI, Innocent 
Bashungwa Februari 11, 2022 
huku akieleza kuwa kwa upande 

Mkurugenzi Msaidizi anayeshughulikia Elimu ya Awali na Msingi 
kutoka Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Suzana 
Nussu akiwa ameshikilia moja ya Tuzo za Ubora wa Taaluma kwa 
matokeo ya mtihani wa kumaliza Elimu ya Msingi, Kidato cha Nne 
na Kidato cha Sita kwa Mwaka 2021 tayari kwa kuikabidhi kwa 
Mkurugenzi wa Elimu Sekondari kutoka Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Amali, Asya Iddi Issa (hayupo pichani) hivi karibuni mjini Zanzibar.

Mkurugenzi Msaidizi anayeshughulikia Elimu ya Awali na Msingi kutoka Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa, Suzana Nussu akikabidhi moja ya vyeti vya ubora wa taaluma kwa Mkurugenzi wa Elimu 

ya Sekondari kutoka Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Asya Iddi Issa.
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HABARI

wa Zanzibar hapakuwa na 
mwakilishi. 

Akipokea tuzo hizo kwa niaba 
ya Katibu Mkuu Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya Amali Zanzibar, 
Mkurugenzi wa Elimu Sekondari 
wa Wizara hiyo, Bi. Asya Iddi 
Issa alisema kuwa kutambua 
walimu hasa pale wanapofanya 
vizuri katika kazi zao ni jambo 

jema ambalo linawatia moyo 
kuendelea kujituma na hivyo 
kuendelea kuongeza kiwango 
cha ufaulu kwa wanafunzi. 

“Kwa kweli mmebuni kitu 
kizuri, kutambua juhudi ya mtu 
hasa pale anapofanya vizuri 
inampa hamasa ya kuendelea 
kufanya kazi kwa weledi na ufanisi 
zaidi. Hivyo, ninawashukuru 

kwa medali na vyeti hivi 
ambavyo mmevitoa kwa walimu 
wetu waliofanya vizuri katika 
majukumu yao. Ninaahidi kuwa 
medali na vyeti hivi vitaendelea 
kuwa chachu zaidi katika kutoa 
elimu kwa wanafunzi,” alisema 
Mkurugenzi huyo.

Mkurugenzi wa Elimu ya Sekondari kutoka Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Awali Zanzibar, Asya Iddi Issa 
akitoa neno la Shukrani mara baada ya kupokea tuzo za ubora kutoka kwa Mkurugenzi Msaidizi wa Elimumu 
ya Awali na Msgingi, Suzana Nussu (hayupo pichani) kutoka TAMISEMI. Pembeni ya Mkurugenzi huyo ni 

Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba.

TUZO ZA UBORA WA TAALUMA KWA MATOKEO YA MITIHANI 
YA ELIMU YA MSINGI NA SEKONDARI ZAFIKISHWA ZANZIBAR
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HABARI 14

Na. Mwandishi Wetu – Kibiti 

Ofisi ya Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC) Wilayani 
Kibiti, Mkoani Pwani 
i n a y o h u d u m i a 

Halmashauri moja ya Wilaya ya 
Kibiti; inajivunia kutoa elimu kwa 
sehemu kubwa ya walimu katika 
halmashauri hiyo kuhusiana 
na masuala ya Sheria, Kanuni, 
Taratibu, Miongozo, Nguzo za 
Kazi ya Ualimu, na utekelezaji 
wa zoezi la tathmini ya utendaji 
kazi na utekelezaji wa majukumu 
yaani OPRAS. 

Hilo lilibainika hivi karibuni 
wakati wa mazungumzo ya Mkuu 
wa Kitengo cha Mawasiliano ya 
Serikali kutoka TSC Makao Makuu, 
Ndg. Gerard Chami na Kaimu 
Katibu Msaidizi (KKM) wa TSC - 
Kibiti, Ndg. Masoud Habib, wakati 

wa ziara za kila mwezi za Mkuu 
huyo wa Mawasiliano na Habari 
kutembelea Ofisi za TSC Wilaya 
ikiwa ni sehemu ya mwendelezo 
wa ziara hizo 139 hapa nchini ili 
kupata taarifa za utekelezaji wa 
majukumu ya TSC Wilaya pamoja 
na kutoa elimu zaidi ya uelewa wa 
majukumu ya TSC. 

“Tumefanikiwa na tunaendelea 
kutoa elimu kwa walimu wote 
tunaowahudumia katika 
halmashauri yetu kuhusiana 
na masuala ya Sheria, Kanuni, 
Taratibu, Miongozo, Nguzo za 
Kazi ya Ualimu, utekelezaji wa 
zoezi la tathmini ya utendaji kazi 
na utekelezaji wa majukumu 
yaani OPRAS lakini pia tunatoa 
elimu mtambuka kwa walimu 
wetu kuhusiana na mapambano 
dhidi ya rushwa, UVIKO-19, VVU 
na UKIMWI, athari za madawa 
ya kulevya na mimba za utotoni 

kwa wanafunzi pamoja na 
kushinikizana kushiriki kwa 
uzalendo mkubwa katika zoezi la 
Sensa ya Watu na Makazi.” Alisema 
Ndg. Habib 

KKM Habib alisema pamoja na 
elimu hiyo ofisi yao imefanikiwa 
kuwafikia walimu katika maeneo 
wanayofanyia kazi licha ya uwepo 
wa changamoto za miundombinu 
mibovu na jografia ya wilaya 
isiyo rafiki kuweza kufika katika 
baadhi ya vituo na kutatua baadhi 
ya changamoto zinazowakabili 
walimu katika utendaji wao wa 
kazi ndani ya wilaya na hivyo 
kupunguza sehemu kubwa 
madhara yanayoweza kuwapata 
katika utumishi wao kutokana 
na utoro, matumizi ya vileo, 
mahusiano ya mapenzi kazini, na 
nyinginezo. 

Alizitaja sehemu ya 
changamoto zinazowakabili 

TSC KIBITI YAJIVUNIA JUHUDI YA UTOAJI ELIMU 
KWA WALIMU NA WANAFUNZI ILIYOPUNGUZA 

MASHAURI YA WALIMU WILAYANI HUMO

Kaimu Katibu Msaidizi wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) Wilaya ya Kibiti, Ali Masoud 
(kushoto) akitoa ufafanuzi wa taarifa ya Utekelezaji 
wa Majukumu ya TSC katika Wilaya hiyo kwa Mkuu 
wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali, Gerard 

Chami kutoka TSC Makao Makuu.

Kaimu Katibu Msaidizi wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) Wilaya ya Kibiti,  Ali Masoud 
(kushoto) na Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya 
Serikali, Gerard Chami kutoka TSC Makao Makuu 
wakipitia baadhi ya nyaraka za utekelezaji wa majuku 

ya TSC Wilaya ya Kibiti hivi karibuni.
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walimu kuwa ni pamoja na; 
uwepo wa tuhuma zinazowakabili 
walimu wa shule za sekondari 
kujihusisha na mahusiano ya 
kimapenzi na wanafunzi wa kike, 
walimu kufanya kazi katika kituo 
kimoja kwa muda mrefu wengine 
kufikisha miaka 21 katika kituo 
kimoja, uchelewaji wa malipo 
ya fedha za likizo hasa elimu 
sekondari, na uchelewaji wa 
malipo ya fedha za kufungasha 
mizigo kwa wastaafu. 

Aidha, KKM Habib alisema 
pamoja na hali ya nidhamu 
kuendelea kuimarika kutokana na 
juhudi za TSC katika utoaji elimu 
kuendelea wilayani humo kwa 
kushirikiana na Idara ya Udhibiti 
Ubora na wadau wengine muhimu, 
jumla ya mashauri matatu 
yameshapokelewa katika kipindi 
cha mwaka huu wa fedha 2021/ 
22 ambayo yote yanahusiana 
na udanganyifu katika mitihani 
iliyopita ya darasa la saba na 

yote yameshahitimishwa kwa 
mmoja kushushwa cheo, mmoja 
kupunguziwa mshahara na 
mmoja kubainika hana hatia. 

Pia alisema mwenendo wa 
mashauri umeendelea kushuka 
mwaka hadi mwaka kutokana 
na juhudi hizo za pamoja na 
uelimishaji na ufuatiliaji wa 
walimu vituoni kwani katika 
kipindi cha mwaka wa fedha 
2017/ 18 jumla ya mashauri sita (6) 
yalipokelewa, kushughulikiwa na 
kuhitimishwa huku mwaka 2018/ 
19 yakipokelewa na kuhitimishwa 
mashauri sita (6), mwaka 2019/ 20 
mashauri matatu (3), na mwaka 
2020/ 21 shauri moja (1). 

Vilevile KKM huyo wa TSC - 
Kibiti alisema katika halmashauri 
wanayoihudumia walimu 
wote 399 sawa na asilimia 100 
waliokuwa na sifa za kupanda 
cheo ndani ya ikama ya jumla 
ya 1446 walipandishwa cheo na 
kuanza kupokea mishahara mipya 

baada ya kuingizwa kwenye 
mfumo. 

Ofisi ya TSC Wilayani Kibiti, 
Mkoani Pwani inahudumia 
Halmashauri moja ya Kibiti 
ikiwa na jumla ya shule 101 
ambazo kati yake Shule za 
Msingi ni 77, Sekondari 14, na 
Shikizi 10 (Usimbe, Nyambele, 
BETA, Ndungutu, Zimbwini, 
Nyambangala, Kimbendu, 
Kibwibwi, Mweyubaruti na 
Songas), zikihudumiwa na jumla 
ya Walimu 860 (Wanaume 499 na 
Wanawake 361) ambao kati yao; 
Walimu 633 (Wanaume 356 na 
Wanawake 277) wanafundisha 
Shule za Msingi huku Walimu 227 
(Wanaume 143 na Wanawake 84) 
wakiwa wanafundisha Shule za 
Sekondari. 

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali, 
Gerard Chami kutoka TSC Makao Makuu (kulia) 
akizungumza na Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC 
Wilaya ya Kibiti, Ali Masoud wakati mkuu huyo wa 
kitengo alipofanya ziara katika ofisi ya TSC Wilaya ya 

Kibiti hivi karibuni.
Afisa Nidhamu na Maadili wa TSC Wilaya ya Kibiti, 

Mwashamba Mbuyita akiwa ofisni kwake.

TSC KIBITI YAJIVUNIA JUHUDI YA UTOAJI ELIMU 
KWA WALIMU NA WANAFUNZI ILIYOPUNGUZA 

MASHAURI YA WALIMU WILAYANI HUMO



Na Mwandishi Wetu – Zanzibar.

Viongozi wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC) wakiongozwa 
Mwenyekiti na 
Katibu wa Tume hiyo 

wamepata fursa ya kuufahamu 
uchumi wa Buluu wa Zanzibar 
baada ya kupata wasilisho la 
mada kuhusu Dhana ya Uchumi 
wa Buluu Zanzibar iliyowasilishwa 
na Mhandisi Rashid Mabrouk Ali 
kutoka Wizara ya Uchumi wa Bluu 
na Uvuvi Zanzibar. 

Mhandisi Rashid aliwasilisha 
mada hiyo Februari 16, 2022 
wakati alipotembelea Mkutano 
wa Tume uliokuwa unafanyika 
katika ukumbi wa jengo la 
Mamlaka ya Udhibiti Huduma za 
Maji na Nishati (ZURA) kwa lengo 

la kutoa elimu juu ya uchumi wa 
bahari unaotambulika kwa jina 
maarufu la Uchumi wa Buluu.

Mtaalau huyo alianza kwa 
kueleza kuwa dhana ya Uchumi 
wa Buluu Zanzibar inajumuisha 
matumizi endelevu ya bahari na 
rasilimali zake pamoja na uhifadhi 
wa mazingira kwa maendelo ya 
kijamii na kiuchumi. 

Alisema kuwa Sekta ya Uchumi 
wa Buluu Zanzibar inajumuisha 
sekta za kiuchumi zinazohusiana 
na maliasili za baharini na ukanda 
wa pwani ambazo ni pamoja na 
uvuvi mdogo mdogo wa bahari 
ya ndani, uvuvi wa bahari kuu, 
kilimo bahari, ufugaji wa mazao 
ya baharini, usafiri wa baharini 
ambao unajumuisha huduma 
za biashara na usalama katika 
usafirishaji baharini.

HABARI 16
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VIONGOZI TSC WAPATA FURSA 
KUUFAHAMU UCHUMI WA BULUU ZANZIBAR

Mhandisi Rashid Mabrouk Ali kutoka Wizara ya Uchumi wa Buluu na 
Uvuvi Zanzibar akiwasilisha mada kuhusu dhana ya Uchumi wa Buluu 
kwenye Mkutano wa Tume uliofanyika hivi karibuni katika ukumbi wa 
wa jengo la Mamlaka ya Udhibiti Huduma za Maji na Nishati (ZURA) 

viziwani Zanzibar.

Mwenyekiti wa TSC Prof. Willy Komba (katikati), Makamu Mwenyekiti, 
Bahati Mgongolwa (kushoto) pamoja na Katibu wa TSC, Paulina 
Nkwama wakifuatilia mada inayohusu dhana ya Uchumi wa Buluu 
Zazibar iliyowasilishwa na Mhandisi Rashid Mabrouk Ali kutoka  Wizara 
ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi Zanzibar. Wasilisho hilo lilifanyika hivi 
karibuni wakati wa Mkutano wa Tume uliofanyiaka visiwani Zanzibar.



Sekta zingine zinazohusika 
na uchumi huo ni miundombinu 
ya kimkakati na viwanda katika 
huduma za bandari, utalii wa 
baharini na fukwe, nishati 
mbadala na utafutaji wa madini 
na uchimbaji wa mafuta na gesi 
asilia pamoja na shughuli za 
michezo ya baharini.

Aliendelea kueleza kuwa 
katika kuhakikisha malengo ya 
maendeleo hayo yanafikiwa, 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
imetayarisha Sera ya Uchumi 
wa Buluu ya mwaka 2021 ili 
kusimamia ukuaji wa uchumi wa 
Zanzibar na matumizi endelevu 
ya rasilimali za bahari.  

Alifafanua kuwa Serikali hiyo 

imekusudia kupambana na 
changamoto zinazoweza kuzuia 
matumizi endelevu ya bahari na 
rasilimali zake ambazo zinaweza 
kuwa kikwazo cha kuondoa 
umaskini kwa wananchi na hivyo 
kutofikiwa kwa malengo ya 
uchumi wa buluu.

“Changamoto hizo ni pamoja 
na uvuvi haramu, mabadiliko ya 
tabia nchi, usalama wa baharini na 
uharibifu wa mazingira ya bahari 
ikiwemo Matumbawe, Mikoko na 
Nyasi za Bahari,” alisema Rashid.

Alihitimisha kwa kueleza kuwa 
Zanzibar imejipanga vizuri katika 
kuhakikisha kuwa rasilimali zote 
zinazopatikana kutokana na 
bahari zinatumiwa ipasavyo ili 

kuleta maendeleo kwa wananchi 
na hivyo Serikali ya Awamu ya 
Nane chini ya uongozi wa Rais 
Hussein Mwinyi inawakaribisha 
wawekezaji wanaoweza 
kuwekeza katika maeneo 
mbalimbali visiwani hapo. 

Kwa upande wake Mwenyekiti 
wa TSC, Prof. Willy Komba 
alimshukuru Mhandisi huyo 
kwa wasilisho lake na kusema 
kuwa mada hiyo imwewapa 
picha kubwa ya kuelewa dhana 
ya uchumi wa buluu ambao ni 
ubunifu mzuri katika kuimarisha 
uchumi wa wananchi, serikali na 
Taifa kwa ujumla.

HABARI 17
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Wajumbe na Sekretarieti ya TSC wakifuatilia mada kuhusu Uchumi wa Buluu Zanzibar.

VIONGOZI TSC WAPATA FURSA 
KUUFAHAMU UCHUMI WA BULUU ZANZIBAR
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Na. Mwandishi Wetu – 
Mkuranga 

Imabainika kuwa pamoja na 
kuwa ndiyo Halmashauri 
ya Wilaya yenye shule na 
walimu wengi katika Mkoa 
wa Pwani, Halmashauri ya 

Wilaya ya Mkuranga imefanikiwa 
kuimarisha utoaji huduma kwa 
walimu na kupunguza kwa kiasi 
kikubwa malalamiko yao katika 
maeneo kadhaa ikiwemo madai, 
kupanda vyeo, uthibitihwaji kazini 
kwa wakati usiozidi miezi sita kwa 
waajiriwa wapya kazini na stahiki 
mbalimbali ziwahusuzo. 

Imeelezwa kuwa mafanikio 
hayo yanatokana na Ofisi ya 
TSC Wilaya ya Mkuranga kuwa 
na utaratibu wa kuwatembelea 
walimu katika vituo vyao vya 
kazi kwa huduma mbalimbali za 
kiutumishi ikiwa ni pamoja na 
kutoa elimu juu ya Sheria, Kanuni, 
Taratibu, na Miongozo mbalimbali 
ya utendaji kazi kwa watumishi 
wa umma kazi iliyofanyika katika 
shule 13 kati ya 163 zikiwemo 
shikizi 13 katika kipindi hiki cha 
nusu mwaka wa fedha 2021/ 22. 

Akizungumza na Mkuu wa 
Kitengo cha Mawasiliano ya 
Serikali Tume Makao Makuu, Ndg. 
Gerard Chami, hivi karibuni akiwa 
ziarani katika mikoa ya Mtwara, 
Lindi, Pwani, na Morogoro, Kaimu 
Katibu Msaidizi (KKM) wa TSC 
Mkuranga, Ndg. Mickdad Mickdad 
alisema; Walimu katika Wilaya 
ya Mkuranga wamepunguza 
sana utembeleaji wa Ofisi ya 
TSC Wilaya kutokana na mahitaji 
yao mengi na hasa yale ya muda 

mrefu kutatuliwa na hivyo 
kutumia muda mwingi katika 
kutoa huduma vituoni mwao. 

KKM huyo alisema, “Kupungua 
kwa malalamiko na kuimarika 
kwa utoaji huduma vituoni 
kumeimarisha pia hali ya 
nidhamu hasa kupungua kwa 
utoro na kushusha kiwango 
cha mashauri kutoka 19 mwaka 
2016/ 17 hadi kufikia 12 mwaka 
2020/ 21 na kufikia nusu mwaka 
wa fedha 2021/ 22 jumla ya 
mashauri sita tu yamewasilishwa 
kwetu huku utoro ukiongoza 
kwa mashauri matano na moja 
la mwalimu kutotimiza wajibu 
kama anavyopaswa, ambapo 
kati ya hayo matano ya utoro; 
matatu yanasubiri uchunguzi, 

moja linasubiri kikao, na mawili 
yameshatolewa uamuzi kwa 
wahusika kufukuzwa kazi.” 

KKM Mickdad aliendelea 
kuwasihi walimu wilayani humo 
na nchini kwa ujumla kuendelea 
kufuata miongozo, kutii na 
kuzizingatia nguzo kuu za kazi 
ya ualimu sambamba na Sheria, 
Kanuni, na Taratibu za Tume 
ya Utumishi wa Walimu kama 
zilivyoainishwa katika Sheria ya 
Tume ya Mwaka 2016. 

Ofisi ya TSC Wilayani Mkuranga, 
Mkoani Pwani inahudumia 
Halmashauri moja ya Wilaya 
ya Mkuranga ikiwa na jumla ya 
shule 201 (Serikali 150, Shikizi 13, 
na Binafsi 38) ambazo kati yake 
Shule za Msingi ni 143 (Serikali 

Kaimu Katibu Msaidizi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) 
Wilaya ya Mkuranga, Mikidadi Mikidadi akitoa taarifa ya utekelezaji 
wa majukumu ya TSC ya Wilaya hiyo kwa Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu, Gerard Chami 
(hayupo pichani) wakati mkuu huyo wa kitengo alipotembelea ofisi hiyo 

hivi karibuni.
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Baadhi ya Watumishi 
wa TSC Wilaya ya 
Mkuranga wakiwa 
kwenye kikao 
kilichowakutanisha na 
Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasilano ya Serikali, 
Gerard Chami (hayupo 
pichani). Kikao hicho 
kilifanyika hivi karibuni 
katika ofisi za TSC 

Wilaya ya Mkuranga.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali 
kutoka TSC Makao Makuu, Gerard Chami (kushoto) 
akizungumza na Kaimu Katibu Msaidizi wa Tume 
ya Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya ya Mkuranga, 
Mikidadi Mikidadi juu ya maendeleo ya Ofisi hiyo 

katika kutoa huduma kwa walimu.

Baadhi ya Watumishi wa TSC Wilaya ya Mkuranga 
wakiwa kwenye kikao kilichowakutanisha na Mkuu 
wa Kitengo cha Mawasilano ya Serikali, Gerard 
Chami (hayupo pichani). Kikao hicho kilifanyika hivi 

karibuni katika ofisi za TSC Wilaya ya Mkuranga.

TSC MKURANGA YAJIVUNIA KUIMARIKA KWA UTOAJI 
HUDUMA KWA WALIMU BAADA YA KUPUNGUA KWA 

MALALAMIKO KATIKA MAENEO MBALIMBALI

120 na Binafsi 23), Sekondari 
45 (Serikali 30 na Binafsi 15), na 
Shikizi 13, zikihudumiwa na jumla 
ya Walimu 1,806 (Wanaume 753 
na Wanawake 1,053) ambao kati 
yao; Walimu 1,236 (Wanaume 452 
na Wanawake 784) wanafundisha 
Shule za Msingi huku Walimu 570 
(Wanaume 301 na Wanawake 

269) wakiwa wanafundisha Shule 
za Sekondari. 

Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano ya Serikali na Habari 
kutoka Ofisi ya Rais – Tume ya 
Utumishi wa Walimu Makao 
Makuu, Ndg. Gerard Chami yupo 
katika mwendelezo wa ziara 
za Kitengo cha Mawasiliano ya 

Serikali na Habari za kila mwezi 
kutembelea Ofisi za TSC Wilaya 
zilizopo katika wilaya 139 hapa 
nchini ili kujionea utendaji kazi na 
kupata taarifa za utekelezaji wa 
majukumu ya TSC Wilaya pamoja 
na kutoa elimu zaidi ya uelewa 
wa majukumu ya TSC kwa wadau 
mbalimbali wa Tume.
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Mwenyekiti wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC), 
Prof. Willy Komba (katikati) 
akiongea na chombo cha habari 
cha ZBC juu ya utekelezaji wa 
majukumu ya TSC. Mahojiano 
hayo aliyafanya hivi karibuni 
visiwani Zanziba wakati wa 
Mkutano wa Tume. Upande wa 
kulia ni Katibu wa TSC, Paulina 
Nkwama na upande wa kushoto 
ni Mwenyekiti Msaidizi wa TSC, 

Bahati Mgongolwa.

Viongozi wa TSC wakiwandaa kipindi cha majadiliano cha runinga kilichohusu utekelezaji wa majukumu ya TSC.

Katibu wa TSC, Paulina Nkwama akiwa katika 
mahojiano na kituo cha runinga cha ZBC wakati wa 
mkutuano wa Tume uliofanyika hivi karibuni visiwani 

Zanzibar.

Viongozi wa TSC wakiwa katika kipindi cha 
majadiliano cha runinga kilichohusu utekelezaji wa 

majukumu ya TSC.
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Na. Mwandishi Wetu – Lindi 

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) Wilaya 
ya Lindi imelalamikia 
mwamko hafifu wa 
wazazi na jamii wilayani 

humo katika sekta ya elimu hali 
inayoleta wakati mgumu kwa 
walimu kutekeleza wajibu wao 
kwa kiwango kinachotakiwa 
katika vituo vyao vya kazi. 

Akizungumza na Mkuu wa 
Kitengo cha Mawasiliano ya 
Serikali Tume Makao Makuu, Ndg. 
Gerard Chami, hivi karibuni akiwa 
ziarani katika mikoa ya Mtwara, 
Lindi, Pwani, na Morogoro, 
Kaimu Katibu Msaidizi (KKM) 
wa TSC Lindi, Ndg. Azizi Metta, 
alisema; pamoja na mazingira 
na tamaduni za mikoa ya pwani 
kumekua na changamoto kubwa 
ya mwamko wa duni wa wazazi 
na jamii katika kujihusisha 
na kushughulikia masuala 
mbalimbali ya elimu kwa watoto 
na ndugu wanaowasomesha 
jambo linalorudhisha nyuma bidii 
ya walimu katika usimamizi na 
utoaji huduma hiyo. 

KKM Metta alisema; 
“Tunajivunia kiutendaji kwa 
walimu wetu tunaowasimamia 
ambao ndiyo wanarithisha 
maarifa kwa wanafunzi wana 
uwajibikaji uliotukuka mahali 
pa kazi, ushirikiano mzuri baina 
yao na wanafunzi, uvumilivu na 
usikivu katika utumishi wa umma 
ambao kwasasa unaufanya mkoa 

wa Lindi kuwa miongoni mwa 
mikoa inayofanya vema kitaaluma. 
Tatizo kubwa tunalokabiliana nalo 
ni mwamko duni wa wazazi na 

jamii ya wakazi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mtama na Manispaa 
ya Lindi tunaowapa huduma kwa 
watoto na ndugu zao kuturudisha 

Baadi ya watumishi wa TSC Wilaya ya Lindi wakiwa katika kikao na 
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao 
Makuu, Gerard Chami (hayupo pichani) wakati wa ziara yake 

aliyoifanya wilayani hapo hivi karibuni.

Kaimu Katibu Msaidizi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya 
ya Lindi,  Azizi Metta akizunguza na Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano 
ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu, Gerard Chami katika Ofisi za 

TSC Lindi hivi karibuni.

MWAMKO DUNI WA WAZAZI NA JAMII 
WILAYANI LINDI NA MTAMA KATIKA MASUALA 
YA ELIMU KWARUDISHA NYUMA JITIHADA ZA 

WALIMU KATIKA UTOAJI HUDUMA



nyuma kwa kutowajibika kwenye 
maeneo yao na hivyo kushusha ari 
ya walimu katika utoaji huduma.” 

Pamoja na hilo KKM Metta 
alisema TSC wilaya ya Lindi 
inayohudumia Halmashauri 
mbili yaani Mtama na Manispaa 
ya Lindi inapata ushirikiano 
mkubwa kutoka kwa halmashauri 
zote ili kuendelea kupandisha 
kiwango cha elimu mkoani humo 
na kuweka mazingira rafiki ya 
kiutendaji kwa walimu kwani 
wanashirikishwa katika kuandaa 
warsha za mafunzo mbalimbali 
elekezi kwa Maafisa Elimu Kata, 
Wakuu wa Shule za Sekondari, 
Walimu Wakuu wa Shule za 
Msingi, na Walimu wa ajira mpya 

kila wanapoajiriwa ili kujengeana 
uwezo na kutekeleza majukumu 
kwa weledi na ufanisi zaidi.

Akielezea namna ambavyo TSC 
imekua ikijitangaza kwa walimu 
na wadau wake wengine ili kukuza 
uelewa wa majukumu na mipaka 
ya kiutendaji ya Tume alisema; 
kwa sehemu kubwa wanatumia 
vikao vya mabaraza  ya madiwani 
ambao ndiyo wawakilishi wa 
wananchi katika kata, kufanya 
ziara zinazoendana na vikao na 
walimu katika vituo vyao vya 
kazi, kujiunga na makundi yenye 
tija kwenye mitandao ya jamii 
ambako hutoa elimu hususan 
kwa walimu ambako pia katika 
kupunguza hoja na malalamiko 

mambo mbalimbali hujibiwa na 
kutolewa ufafanuzi kutokana na 
hoja zinazowasilishwa na maswali 
yanayoulizwa hasa katika eneo la 
utumishi. 

Vilevile KKM Metta alisema 
katika mashauri ya nidhamu 
matatu yaliyopokelewa mpaka 
sasa kwa halmashauri zote 
mbili wanazozihudumia kwa 
mwaka huu wa fedha 2021/ 22; 
mashauri yote yametoka katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Mtama 
huku ikiwa ni mara ya kwanza 
kwa halmashauri hiyo kupata 
na kuwasilisha mashauri tangu 
kuanza kwake na sehemu kubwa 
ya mashauri yanayowasilishwa 
na halmashauri zote yamebainika 
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MWAMKO DUNI WA WAZAZI NA JAMII 
WILAYANI LINDI NA MTAMA KATIKA MASUALA 
YA ELIMU KWARUDISHA NYUMA JITIHADA ZA 

WALIMU KATIKA UTOAJI HUDUMA

Baadi ya watumishi wa TSC Wilaya ya Lindi wakiwa katika kikao na Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano 
ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu, Gerard Chami (hayupo pichani) wakati wa ziara yake aliyoifanya 

wilayani hapo hivi karibuni.
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kusababishwa na walimu kutokua 
na uelewa wa kutosha juu ya 
masuala ya wajibu na haki za 
kiutumishi kwa mtumishi wa 
umma jambo ambalo limeleta 
msukumo mkubwa wa uhitaji 
na mkakati wa kufanya ziara za 
kuwatembelea vituoni na kutoa 
elimu katika maeneo hayo yenye 
upungufu wa weledi ikiwa ni 
pamoja na kujua Sheria, Kanuni, 
Taratibu, Miongozo ya Utumishi 
wa Umma, na Nguzo Kuu za Kazi 
ya Ualimu. 

Pamoja na hali hiyo, KKM 
Metta alisema pamoja na elimu 
kuendelea kupewa msukumo kwa 

walimu bado pia Wakuu wa Shule 
na Walimu Wakuu hawajatambua 
vema majukumu na ukomo wa 
kimaamuzi wa mamlaka zao 
Kisheria hasa katika mashauri na 
hivyo kutoa rai kwa Ofisi za TSC 
nchini kuendelea kwa pamoja 
kutoa elimu hiyo ya ukomo wa 
mamlaka zao kisheria kupitia 
mihadhara mbalimbali, mikutano 
na vikao vinavyowakutanisha. 

Ofisi ya TSC Lindi inahudumia 
jumla ya Halmashauri mbili; 
Halmashauri ya Wilaya ya Mtama 
na Manispaa ya Lindi zikiwa na 
jumla ya shule 199; Lindi shule 
96 ikiwa ni 78 za Msingi na 18 

za Sekondari huku Mtama ikiwa 
na shule 103 ambazo 79 niza 
Msingi na 24 za Sekondari kwa 
jumla ya walimu 1,181 (Lindi 
ikiwa na jumla ya walimu 516; 
Msingi walimu 280 na Sekondari 
walimu 236 huku Mtama ikiwa 
na jumla ya walimu 665; Msingi 
walimu 495 na Sekondari walimu 
170), idadi aliyosema inajumuisha 
shule tano za binafsi ambapo nne 
niza msingi na moja ya sekondari 
(WAMA) ambayo pamoja na 
walimu wake pia inahudumiwa 
na walimu wa Umma.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasilano ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu, Gerard Chami (wa tatu kutoka 
kulia) akiwa katika picha ya pamoja na watumishi wa TSC Wilaya ya Lindi.

MWAMKO DUNI WA WAZAZI NA JAMII 
WILAYANI LINDI NA MTAMA KATIKA MASUALA 
YA ELIMU KWARUDISHA NYUMA JITIHADA ZA 

WALIMU KATIKA UTOAJI HUDUMA
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HAPE, KIRAMA WAAGWA TSC

Na Mwandishi Wetu - Zanzibar

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) imewaaga 
aliyekuwa Kamishna wa 
Tume hiyo akitokea Ofisi 
ya Rais Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora, Mathew Kirama ambaye 
aliteuliwa kuwa Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Umma na aliyekuwa 
Mkurugenzi wa Ajira, Maadili na 
Maendeleo ya Walimu, Christina 
Hape ambaye mkataba wake wa 
kufanya kazi TSC umemalizika hivi 
karibuni. 

Hafla ya kuwaaga viongozi 
hao ambayo ilihudhuruiwa na 
Mwenyekiti, Katibu, Makamishna, 
Menejimenti na baadhi ya 
watumishi wa TSC ilifanyika 
Februari 17, 2022 mjini Zanzibar 
ambapo ndipo Mkutano wa Tume 
ulipokuwa unafanyikia.

Akizungumza katika hafla hiyo, 
Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy 
Komba alieleza kuwa viongozi 
hao wamekuwa mfano wa kuigwa 
kutokana na namna walivyokuwa 
wakitekeleza majukumu yao 
kwa bidii, weledi na ubunifu kitu 

ambacho kimesaidia tume kupiga 
hatua katika kusimamia Ajira, 
Maadili na Maendeleo ya Walimu.

“Tumefanya kazi vizuri na 
Kamishna mwenzetu bw. Mathew 
Kirama na kutokana na uwajibikaji 
wake, Mhe. Rais aliona kuwa 
anafaa kumsaidia kazi katika nafasi 
ya Katibu wa Tume ya Utumishi 
wa Umma. Tunampongeza sana 
kwa kuteuliwa kwake kwa sababu 

tunajua kabisa kwamba Rais 
alimuona kutokana na utendaji 
wake wa kazi,” alisema Prof. 
Komba.

Akimzungumzia Bi Christina 
Hape, Prof. Komba alisema 
sehemu kubwa ya utumishi 
wa kiongozi huyo amekuwa 
katika kufanya kazi za utumishi 
wa walimu, hivyo uzoefu wake 
umeisadia TSC kupiga hatua 
katika kutoa huduma bora kwa 
walimu.

“Mkurugenzi Hape naye 
amekuwa ni nguzo muhimu 
katika utendaji kazi wa kila siku 
wa TSC, yeye alikuwepo tangu 
TSC inaazishwa na hata huko 
nyuma pia alikuwa akifanya 
kazi katika vyombo vilivyokuwa 
vinasimamia utumishi wa walimu. 
Uzoefu wake umetusaidia hasa 
sisi Makamishna kuijua tume 
kwa haraka na kufanya maamuzi 
yanayohusu maslahi ya walimu 
kwa ufanisi,” alisema Prof. Komba. 

Kwa upande wake Katibu wa 
TSC, Paulina Nkwama alisema 
viongozi hao walioagwa 
wamekuwa ni darasa tosha kwa 
watumishi wengine wa TSC 

Mwenyekiti wa TSC akiwa amebeba zawadi kwa ajili ya kuwakabidhi 
viongozi wanaoagwa.

Katibu wa TSC akiwa amebeba zawadi kwa ajili ya kuwapatia viongozi 
waliokuwa wanaagwa.
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kutokana na namna walivyokuwa 
na michango chanya katika 
kuhakikisha tume inafikikia 
malengo yake yaliyowekwa kwa 
mujibu wa sheria.

“Kwa niaba ya watumishi 
wenzagu, ninapenda 
kuwashukuru sana kwa utendaji 
wenu ambao umeisaidia TSC 
kuwahudumia walimu kwa 
namna bora zaidi. Kamishna 
Kirama ndiye aliyeyekuwa na 
uzoefu wa muda mrefu zaidi 
kwenye tume hii kwani hiki 
kilikuwa kipindi chake cha pili, 
hivyo uzoefu wake umetusaidia 
sisi sekretarieti kufanya kazi kwa 
weledi na ufanisi zaidi,” alisema. 

Aliongeza kuwa, “Mkurugenzi 
Hape yeye amekuwa mwalimu 
kwetu katika msuala ya utumishi 
wa walimu kwani karibia 
wajumbe wote wa Menejimenti 
ya TSC Makao Makuu 
tumepokelewa naye. Hivyo, kwa 
kweli tumejifunza mengi kutoka 
kwakwe na michango yake 
imeifanya TSC kufika hapa tulipo 
sasa,”.

Kwa upande wake Bw. Mathew 
Kirama aliwashukuru viongozi 
na watumishi wote wa TSC kwa 

ushirikiano waliompatia katika 
kipindi chote alichokuwa ni 
mmoja wa makamishna wa 
tume huku akiahidi kuendeleza 
ushirikiano kati ya TSC na Tume 
ya Utumishi wa Umma ambayo 
anaiongoza kwa sasa. 

“Ninawashukuru sana 
ndugu zangu kwa heshima hii 
mliyotupa, hii inadhihirisha 
kuwa tulifanya kazi vizuri na kwa 
umoja. Binafsi, nimejifunza mengi 
kutoka TSC ambayo yatanisaidia 

kutekeleza majukumu yangu 
kwa ufanisi zaidi. Lakini napenda 
niahidi kuwa ushirikiano huu 
uliokuwepo kati yangu na ninyi 
nitaendelea kuudumisha ili tuwe 
tunashirikiana na kubadilishana 
uzoefu mara kwa mara kwa 
ustawi wa taasisi zetu na wale 
tunaowahudumia”, alisema 
Kirama.

Naye Bi Christina Hape alisema 
kuwa katika kipindi chote 
alichokaa katika tume hiyo aliona 
kuwa siri kubwa ya mafanikio 
yaliyopatikana ni upendo 
miongoni mwa watumishi na 
viongozi kitu ambacho kimefanya 
kazi zifanyike kwa ubora bila kuwa 
na mivutano isiyokuwa na tija.

Kiongozi huyo aliwasihi 
watumishi wote waendeleze 
utamaduni huo wa kufanya kazi 
kwa kushirikiano na upendo ili TSC 
iweze kuongeza kasi zaidi katika 
kutatua changamoto mbalimbali 
zinazowakabili walimu na 
kuwafanya walimu waendelee 
kuwahudumia wanafunzi kwa 
ukamilifu.

HAPE, KIRAMA WAAGWA TSC

Viongozi na watumishi mbalimbali wakimzawadia aliyekuwa aliyekuwa 
Mkurugenzi wa Ajira, Maadili na Maendeleo ya Walimu wa TSC, 

Christina Hape.

Aliyekuwa Mkurugenzi wa Ajira, Maadili na Maendeleo ya Walimu wa 
TSC, Christina Hape (aliyeshika fedha) akitokwa na machozi ya furaha 
baada ya kupokea zawadi kutoka kwa viongozi na watumishi wa TSC 

huku watumishi na viongozi hao wakiendelea kuserebuka.
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Viongozi mbalimbali wakiserebuka wakati wa hafla ya kuwaaga Bw. Mathew Kirama na Bi Christina Hape.

HAPE, KIRAMA WAAGWA TSC
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Na Mwandishi Wetu - Morogoro

Kaimu Katibu Msaidizi 
wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) Wilaya 
ya Morogoro, Lusubilo 
Mwaisunga amehimiza 

kuongezeka kwa ushirikiano kati 
ya Ofisi ya TSC wilayani hapo 
na Ofisi za Waajiri wa Walimu 
katika Halmashauri ya Manispaa 
ya Morogoro na Halmashauri ya 
Wilaya ya Morogoro ili kuendelea 
kutatua changamoto za walimu 
kwa wakati.

Mwaisunga ametoa kauli 
hiyo hivi karibuni akiwa ofisini 
kwake wakati wa mazungumzo 
yake na Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano ya Serikali, Gerard 
Chami yaliyolenga kufahamu 
maendeleo yaliyofikiwa na ofisi 
hiyo katika kutoa huduma kwa 
walimu.

“TSC hapa Wilaya ya Morogoro 
tunahudumia Halmashauri 
mbili ambazo ni Halmashauri 
ya Manispaa na Halmashauri ya 

Wilaya. Manispaa ya Morogoro 
ina jumla ya Shule za Msingi 
72 na Shule za Sekondari 27. 
Halmashauri ya Wilaya nayo ina 
shule 158 za msingi na 29 za 
Sekondari zinazoshughulikiwa 
na TSC kwa mujibu wa sheria,” 
alisema.

Aliongeza kuwa Halmashauri 
ya Wilaya ya Morogoro ina jumla 
ya walimu 1831 ambapo katika 
idadi hiyo walimu 1256 ni wa 
shule za msingi na 575 wakiwa 
ni wa shule za sekondari huku 
Manispaa ya Morogoro ikiwa na 
jumla ya walimu 3368 ambapo 
katika idadi hiyo walimu 2154 ni 
wa shule za sekondari na 1214 ni 
wa shule za msingi.

Alifafanua kuwa walimu 
hao ambao wanachukua idadi 
kubwa ya watumishi wa umma 
katika wilaya hiyo ili waweze 
kuhudumiwa vizuri na kwa wakati 
ni lazima kuwe na ushirikiano wa 

TSC MOROGORO: TUNAHITAJI USHIRIKIANO 
ZAIDI KUTOKA KWA WAAJIRI

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Morogoro, Lusubilo 
Mwaisunga (kulia) akiongea na Mkuu wa Kitengo cha Mwasiliano 
ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu, Gerard Chami kuhusiana na 

utekelezaji wa Majukumu ya TSC katika Wilaya ya Morogoro.

Mkuu wa Kitengo cha Mwasiliano ya Serikali, Gerard Chami akielezea 
jambo kwa Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Morogoro, Lusubilo 

Mwaisunga hivi karibuni katika ofisi za TSC Wilaya ya Morogoro.
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karibu kati ya ofisi ya TSC na ofisi 
za waajiri kwa kuwa ndio wenye 
jukumu kubwa la usimamizi wa 
masuala ya walimu.

“Pamoja na kwamba 
tunashirikiana na ofisi za waajiri 
katika masuala mbalimbali 
ya utumishi wa walimu, bado 
tunahitajika kuongeza juhudi 
zaidi ili tuongeze ushirikiano 
na mawasilino kwa kuwa 
changamoto za walimu bado zipo 
na zinahitaji utatuzi wa haraka,” 
alisema kiongozi huyo.

Ameendelea kusema kuwa, 
“haipendezi ukiomba taarifa za 
walimu huzipati kwa wakati, au 
mwalimu ahamishwe kituo cha 
kazi bila TSC kupewa taarifa, au 
maandalizi ya bajeti ya walimu 
yanafanyika lakini TSC hajui 
kinachoendelea. Tusiposhirikiana 

tunaweza kujikuta tunakuwa 
kero kwa walimu badala ya kuwa 

suluhu ya matatizo yao.”
Lusubilo alisema kwamba 

kuna haja kwa viongozi 
wanaoshughulikia masuala ya 
elimu na utumishi katika wilaya 
hiyo kupata fursa ya kuijua kwa 
undani sheria ya TSC na kanuni 
zake ili kuepusha mwingiliano 
wa majukumu katika utendaji wa 
kazi.

Alisema kuwa kwa mujibu 
wa Sheria ya Tume ya Utumishi 
wa Walimu Sura 448, TSC ndiyo 
mamlaka ya ajira na nidhamu kwa 
walimu, hivyo inapokuja suala 
la kumchukulia mwalimu hatua 
za nidhamu, Mkuu wa Shule au 
TSC ngazi ya Wilaya ndio wenye 
jukumu kuchukua hatua hizo 
kulingana na aina ya kosa kama 
ilivyoelekezwa na sheria.

“Tumekuwa tukielimishana 
na wenzetu juu ya mipaka ya 
majukumu na mamlaka ya 
TSC kwa mujibu wa sheria. 
Kule Halmashauri ya Wilaya 
kuna waalimu waliazimiwa 
kusimamishwa kazi na baraza la 
madiwani na wakasimamishwa 
kazi kitu ambacho ni kinyume 
na sheria. Tumeendela kukaa na 
wenzetu kupeana elimu na sasa 
kwa kweli tunasogea tofauti na 
siku za nyuma,” alisema Lusubilo.

 Kaimu Katibu Msaidizi huyo 
alihitimisha kwa kusema kuwa 
walimu wengi wana hamu 
ya kupata elimu ya masuala 
mbalimbali ya utumishi wao 
kwa kuwa wengi wao bado 
hawazifahamu sheria, kanuni na 
taratibu za utumishi wa umma, 
hivyo ofisi ya TSC inaendelea 
kuwafikia walimu hao kwa namna 
mbalimbali ili kuwapatia elimu.

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Morogoro, Lusubilo 
Mwaisunga akimwonesha Mkuu wa Kitengo cha Mwasiliano ya Serikali, 
Gerard Chami hali ya ofisi za TSC Wilaya ya Morogoro ambapo ameomba 
kupatiwa makabati ya kuhifadhia nyaraka. Wengine ni Watumishi wa 

TSC Wilaya ya Morogoro.

Mtumishi wa TSC Wilaya ya 
Morogoro Majubu Mkama.

TSC MOROGORO: TUNAHITAJI USHIRIKIANO 
ZAIDI KUTOKA KWA WAAJIRI
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Makamishna na Sekretarieti ya TSC wakipata elimu juu ya zao la Kokoa wakati walipotembelea moja ya 
mashamba ya mimea mbalimbali visiwani Zanzibar.

Makamishna na Sekretarieti ya TSC wakipata elimu juu ya zao la Vanila wakati walipotembelea moja ya 
mashamba ya mimea mbalimbali visiwani Zanzibar. 

Makamishna na Sekretarieti ya TSC wakifurahia elimu juu ya zao Kungumanga  wakati walipotembelea moja 
ya mashamba ya mimea mbalimbali visiwani Zanzibar.
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